Hướng dẫn điều kiện hưởng thai sản?

5/5 - (1 bình chọn)
Xin luật sư cho em hỏi, chị dâu em tham gia đóng bảo hiểm từ tháng 7/2015, nếu chị dâu em sinh vào 20/12/2015 thì em có được hưởng chế độ thai sản không? Xin cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật lao động của Công ty luật Wiki.

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Wiki. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật bảo hiểm xã hội số 71/2006/QH11

2. Luật sư tư vấn:

Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội 2006 quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:

Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

Như vậy, để được hưởng chế độ thai sản khi sinh con thì chị dâu bạn phải đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con. Vì vậy, nếu chị dâu bạn sinh con vào ngày 20/12/2015, mà tham gia BHXH được các tháng 7, 8, 9, 10, 11, 12/2015 thì vừa đủ 6 tháng để được hưởng chế độ thai sản. Còn nếu trên thực tế, chị dâu bạn sinh con vào trước ngày 15/12/2015 thì tháng 12/2015 không được tính vào tháng đóng BHXH, vì vậy trường hợp này chị dâu bạn không được hưởng chế độ thai sản.

Tham khảo thêm:

SOẠN HỢP ĐỒNG, ĐƠN, VĂN BẢN THEO YÊU CẦU CHỈ 500.000đ
(Tư vấn Miễn phí 24/7) --- Gọi ngay 1900.0191 ---

Công ty Luật LVN - Địa chỉ: Số 16B Nguyễn Thái Học, Yết Kiêu, Hà Đông, Hà Nội, Việt Nam

Gmail: luatlvn@gmail.com

1900.0191