Xúc phạm danh dự, nhân phẩm người khác

Xếp hạng post
Xúc phạm danh dự, nhân phẩm người khác

Cách đây khoảng 5 tháng tôi và chồng tôi có xảy ra mâuthuẫn.Tôi ra ngoài ở và có qua lại với1 người đàn ông khác. Nay, tôi và chồng tôi đã về sống với nhau, nhưng ngườiđàn ông đó đã nhắn tin hăm dọa chồng tôi và tôi, dọa không cho tôi sống yên,chửi bới xúc phạm tôi, và còn tung hình tôi và người đó lên facebook, đi nóixấu tôi khắp nơi. Tôi có thể thưa kiện anh ta hay không? Xin chân thành cảm ơn!

Gửi bởi: Luong My Hoang

Trả lời có tính chất tham khảo

Hành vi của người đàn ông đó (hăm dọa vợ chồng bạn, dọakhông cho bạn sống yên, chửi bới xúc phạm bạn, và tung hình ảnh của bạn lênfacebook…) đã xúc phạm danh dự, nhân phẩm của bạn. Hành vi đó có thể sẽ bịcứu trách nhiệm hình sự về tội làm nhục người khác quy định tại Điều 121 Bộluật Hình sự:

1. Người nào xúc phạm nghiêm trọng nhân phẩm, danh dự củangười khác, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạttù từ ba tháng đến hai năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bịphạt tù từ một năm đến ba năm:

a) Phạm tội nhiều lần;

b) Đối với nhiều người;

c) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

d) Đối với người thi hành công vụ;

đ) Đối với người dạy dỗ, nuôi dưỡng, chăm sóc, chữa bệnh chomình.

3. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấmhành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

Vậy, bạn có thể gửi đơn đến cơ quan công an đểtrình báo sự việc trên.

Các văn bản liên quan:

Bộ luật 15/1999/QH10 Hình sự

Trả lời bởi: CTV3

SOẠN HỢP ĐỒNG, ĐƠN, VĂN BẢN THEO YÊU CẦU CHỈ 500.000đ
(Tư vấn Miễn phí 24/7) --- Gọi ngay 1900.0191 ---

Công ty Luật LVN - Địa chỉ: Số 16B Nguyễn Thái Học, Yết Kiêu, Hà Đông, Hà Nội, Việt Nam

Gmail: luatlvn@gmail.com

1900.0191