Kết hôn với người Nhật khi đang tu nghiệp tại Nhật có được không

Xếp hạng post

Câu hỏi được gửi từ khách hàng: Kết hôn với người Nhật khi đang tu nghiệp tại Nhật có được không?

Em sang Nhật tu nghiệp từ năm 2016, trong quá trình sinh sống và làm việc tại Nhật em với một cô gái người Nhật đã nảy sinh tình cảm và mong muốn được dẫn tới hôn nhân, như vậy em và cô ấy có thể cưới nhau được không, cô ấy nói sau khi cưới muốn cùng em về Việt Nam và ở lại Việt Nam, vậy cho em hỏi là em nên cưới ở Việt Nam hay ở Nhật thì sẽ thuận lợi hơn ạ?


Kết hôn với người Nhật khi đang tu nghiệp tại Nhật có được không
Kết hôn với người Nhật khi đang tu nghiệp tại Nhật có được không

Luật sư Tư vấn Kết hôn với người Nhật khi đang tu nghiệp tại Nhật có được không – Gọi 1900.0191

1./Thời điểm xảy ra tình huống pháp lý

Ngày 28 tháng 11 năm 2017

2./Cơ sở văn bản Pháp Luật áp dụng

Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014

3./Luật sư trả lời

Tu nghiệp sinh được hiểu là quá trình tập trung vào mục đích đào tạo nguồn lao động Việt Nam tại các nước phát triển để sau này về phát triển xây dựng đất nước.

Nếu bạn kết hôn với người Nhật tại Việt Nam hay tại cơ quan lãnh sự của Việt Nam tại Nhật thì phải tuân thủ quy định của pháp luật Việt Nam về điều kiện kết hôn. Theo đó Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 có quy định về điều kiện kết hôn như sau:

Điều 8. Điều kiện về kết hôn

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

Việc kết hôn không được vi phạm vào một trong những trường hợp cấm kết hôn quy định tại điều điều 10 luật này:

+ Người đang có vợ hoặc có chồng.

+ Người mất năng lực hành vi dân sự.

+ Giữa những người cùng dòng máu về trực hệ, giữa những người có họ trong phạm vi ba đời.

+ Giữa cha mẹ nuôi với con nuôi, giữa người từng là cha mẹ nuôi với con nuôi, bố chống với con dâu, mẹ vợ với con rể, bố dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chống.

+ Giữa những người cùng giới tính.

Bên cạnh đó, Điều 126 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định:

“Điều 126. Kết hôn có yếu tố nước ngoài

1. Trong việc kết hôn giữa công dân Việt Nam với người nước ngoài, mỗi bên phải tuân theo pháp luật của nước mình về điều kiện kết hôn; nếu việc kết hôn được tiến hành tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền của Việt Nam thì người nước ngoài còn phải tuân theo các quy định của Luật này về điều kiện kết hôn.”

Như vậy bạn đủ điều kiện và không rơi vào các trường hợp cấm kết hôn thì bạn hoàn toàn có quyền kết hôn bình thường.

Với những tư vấn trên, Công ty Luật LVN mong rằng đã giải đáp được phần nào nhu cầu của quý khách, nếu quý khách vẫn còn chưa rõ hoặc có thông tin mới với trường hợp này, quý khách có thể liên hệ Bộ phận Tư vấn pháp luật Miễn phí số: 1900.0191 để được Luật sư hỗ trợ ngay lập tức.

Tham khảo thêm bài viết:

SOẠN HỢP ĐỒNG, ĐƠN, VĂN BẢN THEO YÊU CẦU CHỈ 500.000đ
(Tư vấn Miễn phí 24/7) --- Gọi ngay 1900.0191 ---
1900.0191