Ghi quê quán trong số hộ khẩu cho con

Xếp hạng post
Ghi quê quán trong số hộ khẩu cho con

Tôi và chồng tôi hiện đang sinh sống và làm việc ở xã Yên Thường huyện Gia Lâm, Hà Nội. Tôi có nguyên quán ở xã Yên Thường huyện Gia Lâm. Chồng tôi ở Vĩnh Tuy, Bình Giang, Hải Dương. Chúng tôi có con nhỏ 2 tháng tuổi. Tôi đã nhập khẩu cho chồng và con tôi tại xã Yên Thường huyện Gia Lâm. Tôi là chủ hộ nhưng sổ hộ khẩu lại ghi quê quán của con trai tôi là Vĩnh Tuy, Bình Giang, Hải Dương. Việc ghi như vậy có đúng không hay là ghi theo chủ hộ?

Gửi bởi: Ngô Thị Minh Hiển

Trả lời có tính chất tham khảo

Theo điểm e khoản 1 Phần II Thông tư 01/2008/TT-BTP ngày 02/6/2008 của Bộ Tư pháp hướng dẫn thực hiện một số quy định của Nghị định số 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 của Chính phủ về đăng ký và quản lý hộ tịch thì“khi đăng ký khai sinh, họ và quê quán của con được xác định theo họ và quê quán của người cha hoặc họ và quê quán của người mẹ theo tập quán hoặc theo thỏa thuận của cha mẹ”.

Điều 5 Nghị định 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 của Chính phủ về đăng ký và quản lý hộ tịch quy định giá trị pháp lý của giấy khai sinh như sau: “Giấy khai sinh là giấy tờ hộ tịch gốc của mỗi cá nhân. Mọi hồ sơ, giấy tờ của cá nhân có nội dung ghi về họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh, giới tính, dân tộc, quốc tịch, quê quán, quan hệ cha mẹ, con, phải phù hợp với Giấy khai sinh của người đó”. Do đó, giấy khai sinh là văn bản, căn cứ gốc buộc các giấy tờ khác như hộ khẩu, CMND… phải quy định theo..

Vì vậy, nếu giấy khai sinh của con chị ghi quê quán là xã Vĩnh Tuy, huyện Bình Giang, Hải Dương thì phần ghi quê quán trong hộ khẩu của con chị phải được ghi là xã Vĩnh Tuy, huyện Bình Giang, tỉnh Hải Dương.

Các văn bản liên quan:

Thông tư 01/2008/TT-BTP Hướng dẫn thực hiện một số quy định của Nghị định số 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 của Chính phủ về đăng ký và quản lý hộ tịch

Nghị định 158/2005/NĐ-CP Về đăng ký và quản lý hộ tịch

Trả lời bởi: Ngô Huyền

SOẠN HỢP ĐỒNG, ĐƠN, VĂN BẢN THEO YÊU CẦU CHỈ 500.000đ
(Tư vấn Miễn phí 24/7) --- Gọi ngay 1900.0191 ---

Công ty Luật LVN - Địa chỉ: Số 16B Nguyễn Thái Học, Yết Kiêu, Hà Đông, Hà Nội, Việt Nam

Gmail: luatlvn@gmail.com

1900.0191