Đăng ký khai sinh và đăng ký thường trú cho con chưa thành niên

Xếp hạng post
Đăng ký khai sinh và đăng ký thường trú cho con chưa thành niên

Tôi và vợ tôi cùng công tác trong quân đội. Tôi công tác tại Thạch Thất, Hà Nội, vợ tôi công tác tại Mỹ Đình, Từ Liêm, Hà Nội. Khi tôi đến đăng ký khai sinh cho con tôi tại nơi con tôi sinh ra ở xã Hạ Mỗ, huyện Đan Phượng, Hà Nội thì cán bộ tư pháp cho biết chúng tôi không có hộ khẩu vì hộ khẩu đã cắt theo quân đội. Vợ chồng tôi đăng ký kết hôn ở Thạch Thất, Hà Nội. Vậy xin hỏi con tôi sẽ đăng ký khai sinh ở đâu và đăng ký hộ khẩu ở đâu? Tôi xin chân thành cảm ơn!

Gửi bởi: nguyễn thế nguyên

Trả lời có tính chất tham khảo

1. Về thẩm quyền đăng ký khai sinh:

Điều 13 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 về đăng ký và quản lý hộ tịch quy định:

“Điều 13. Thẩm quyền đăng ký khai sinh

1. Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn (sau đây gọi là Ủy ban nhân dân cấp xã), nơi cư trú của người mẹ thực hiện việc đăng ký khai sinh cho trẻ em; nếu không xác định được nơi cư trú của người mẹ, thì Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi cư trú của người cha thực hiện việc đăng ký khai sinh.

2. Trong trường hợp không xác định được nơi cư trú của người mẹ và người cha, thì Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi trẻ em đang sinh sống trên thực tế thực hiện việc đăng ký khai sinh”.

Như vậy con anh sẽ được đăng ký khai sinh tại Ủy ban nhân dân cấp xã nơi vợ anh có đăng ký thường trú hoặc đăng ký tạm trú, ở đây cụ thể là tại Ủy ban nhân dân xã Mỹ Đình nơi vợ anh hiện đang công tác và đã chuyển hộ khẩu về đây.

2. Về việc nhập hộ khẩu cho con chưa thành niên:

Điều 13 Luật Cư trú năm 2006 quy định về nơi cư trú của người chưa thành niên như sau:

1. Nơi cư trú của người chưa thành niên là nơi cư trú của cha, mẹ; nếu cha, mẹ có nơi cư trú khác nhau thì nơi cư trú của người chưa thành niên là nơi cư trú của cha hoặc mẹ mà người chưa thành niên thường xuyên chung sống.

2. Người chưa thành niên có thể có nơi cư trú khác với nơi cư trú của cha, mẹ nếu được cha, mẹ đồng ý hoặc pháp luật có quy định”.

Theo đó, con anh có thể nhập hộ khẩu theo hộ khẩu của anh hoặc hộ khẩu của vợ anh sau khi cháu đã được đăng ký khai sinh tại Ủy ban nhân dân. Anh phải nộp hồ sơ đăng ký thường trú tại cơ quan công an cấp huyện để có thể nhập khẩu cho con mình. Theo quy định tại Điều 20 Luật Cư trú năm 2006, Điều 6 và Điều 7 Thông tư số 52/2010/TT-BCA ngày 30/11/2010 quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Cư trú, Nghị định số 107/2007/NĐ-CP ngày 25/6/2007 và Nghị định số 56/2010/NĐ-CP ngày 24/5/2010, Hồ sơ đăng ký thường trú cho con chưa thành niên về cơ bản bao gồm các giấy tờ: 1) Bản khai nhân khẩu; 2) Giấy khai sinh của cháu bé; 3) Sổ hộ khẩu.

Các văn bản liên quan:

Thông tư 52/2010/TT-BCA Quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Cư trú, Nghị định số 107/2007/NĐ-CP ngày 25/6/2007 và Nghị định số 56/2010/NĐ-CP ngày 24/5/2010 về cư trú

Luật 81/2006/QH11 Cư trú

Nghị định 158/2005/NĐ-CP Về đăng ký và quản lý hộ tịch

Trả lời bởi: Chuyên viên pháp lý – Vụ Hành chính tư pháp

SOẠN HỢP ĐỒNG, ĐƠN, VĂN BẢN THEO YÊU CẦU CHỈ 500.000đ
(Tư vấn Miễn phí 24/7) --- Gọi ngay 1900.0191 ---

Công ty Luật LVN - Địa chỉ: Số 16B Nguyễn Thái Học, Yết Kiêu, Hà Đông, Hà Nội, Việt Nam

Gmail: luatlvn@gmail.com

1900.0191